Select Page
Read Introduction to James యాకోబు

 

మెట్టుకు నీవలె నీ పొరుగువాని ప్రేమించుమను లేఖనములో ఉన్నట్టి ప్రాముఖ్యమైన యీ ఆజ్ఞను మీరు నెరవేర్చినయెడల బాగుగనే ప్రవర్తించువారగుదురు.౹

 

పక్షపాతము దేవుని గుణమును వ్యతిరేకిస్తుంది (2:1), దేవుడు పేదలైనవారిని ఎన్నుకొనుటను అడ్డుకొంటుంది (2:5) మరియు ఇప్పుడు ఈ వచనములో ఇది దేవుని వాక్యమును వ్యతిరేకిస్తుంది. 

మెట్టుకు నీవలె నీ పొరుగువాని ప్రేమించుమను

ప్రేమ ధర్మశాస్త్రం మరియు ప్రవక్తల గ్రంధాలను సంగ్రహిస్తుంది (మత్తయి 22 36-40; రోమా 13 8-10). మనల్ని మనం ఎంతగా ప్రేమించుకుంటామో ఇతరులను అంతగా ఇతరులపట్ల మన ప్రేమ ఉండాలి. మనల్ని మనం ప్రేమిస్తున్న దానికంటే తక్కువ ఇతరులను ప్రేమిస్తే, అప్పుడు మనము ఈ ప్రధానమైన ఆజ్ఞను నెరవేర్చుటలేదు.

మీరు ఒకరి నొకరు ప్రేమింపవలెనని మీకు క్రొత్త ఆజ్ఞ ఇచ్చుచున్నాను; నేను మిమ్మును ప్రేమించి నట్టే మీరును ఒకరి నొకరు ప్రేమింపవలెను. మీరు ఒకనియెడల ఒకడు ప్రేమగలవారైనయెడల దీనిబట్టి మీరు నా శిష్యులని అందరును తెలిసికొందురనెను. (యోహాను 13:34,35)

మనకు ఎదురయ్యే ప్రతి వ్యక్తి మన “పొరుగువాడు” (మత్తయి 22:37-39; ద్వితీ 6:5). ఒక ధర్మశాస్త్రోపదేశకుడు యేసును “ నా పొరుగువాడు ఎవడు? ” అని ప్రశ్నించగా, ప్రత్యుత్తరముగా యేసు, ప్రతిఒక్కరూ పొరుగువారే అని చెప్పారు. ధనికులనైనా, పేదవారినైనా, మనము ప్రతిఒక్కరినీ ప్రేమించవలెనని ఆయన కోరుచున్నాడు.  

గ్రీసుదేశస్థులకును గ్రీసుదేశస్థులు కాని వారికిని, జ్ఞానులకును మూఢులకును నేను ఋణస్థుడను. (రోమా 1:14)

లేఖనములో ఉన్నట్టి

ఇది లేవీ 19:18 నుండి పలుకబడిన వచనము. దేవుని వాక్యం దేవుని సూత్రాలను వ్యతిరేకించదు. క్రైస్తవ జీవితాన్ని జీవించుటకు, లేఖనాల రచయితలు ఎల్లప్పుడూ లేఖానాలను ప్రస్తావిస్తారు.

ప్రాముఖ్యమైన యీ ఆజ్ఞను మీరు నెరవేర్చినయెడల

 “ప్రాముఖ్యమైన” అంటే రాజుకు చెందినది, గొప్పది.  ఈ ఆజ్ఞ, రాజు యొక్క ఆజ్ఞ. ఇక్కడ “ఆజ్ఞ” అనేది లేఖనాలు పనిచేయు సూత్రాలు. లేఖనాలు మన ఆత్మలపై సార్వభౌమత్వం కలిగి ఉంది కాబట్టి దాని సూత్రాలు మన జీవితాలపై కట్టుబడి ఉంటాయి. దేవుని వాక్యానికి మించిన న్యాయస్థానము లేదు.

మనం క్రైస్తవులమైనప్పుడు, యేసు మనలను “రాజులుగా” చేసాడు (ప్రకటన 1:6). మనము రాజ కుటుంబంలో (దేవుని కుటుంబం) ఉన్నందున మనము రాజ చట్టాన్ని(ధర్మశాస్త్రము) నెరవేరుస్తాము. మేము రాజులైనా యాజకులుగా ఉన్నాము.

అయితే మీరు చీకటిలోనుండి ఆశ్చర్యకరమైన తన వెలుగులోనికి మిమ్మును పిలిచిన వాని గుణాతిశయములను ప్రచురముచేయు నిమిత్తము, ఏర్పరచబడిన వంశమును, రాజులైన యాజకసమూహమును, పరిశుద్ధ జనమును, దేవుని సొత్తయిన ప్రజలునై యున్నారు. (1పేతురు 2:9)

బాగుగనే ప్రవర్తించువారగుదురు

 “బాగుగానే” అనే పదం శ్రేష్ఠమైన, గొప్ప అను అర్ధమును కలిగి ఉంటుంది. మనం గొప్ప జీవితాన్ని గడపాలనుకుంటే, మనలాగే మన పొరుగువారిని ప్రేమిస్తాం. మేము దేవుని చిత్తానికి లోబడి జీవిస్తాము. అద్దంలో చూచినట్లు దేవుని వాక్యమును చూచి ఏమి చేయకుండా వెల్లము. అనుభవానికి సత్యాన్ని వర్తింపజేయడంలో మనం నిమగ్నమై ఉన్నందున మనం ఏదో చేస్తాము.

నియమము:

అన్నీ నియమాలను అధిగమించే క్రైస్తవుని జీవిత నియమము ప్రధానమైన ఆజ్ఞ (Royal Law) లో కొనుగొనగలము.

అన్వయము:

క్రైస్తవ జీవితపు నియమం ధర్మశాస్త్రము, దేవుని వాక్యంలో కనిపిస్తుంది. ఈ రాజాజ్ఞ రాజుల రాజు మరియు ప్రభువుల ప్రభువు నుండి వచ్చింది. మన పొరుగువారిని మనలాగే ప్రేమించే సూత్రం దీనికి ఉదాహరణ. మనల్ని మనం ప్రేమిస్తున్నట్లుగా ఇతరులను ప్రేమించడం అంటే ఇతరులను ప్రేమించటానికి మనం స్వార్దపూరిత ప్రేమను ఉపయోగిస్తున్నామని కాదు.

కొంతమందికి పక్షపాతం చూపినప్పుడు మేము రాజాజ్ఞను ఉల్లంఘిస్తున్నాము. మనము ధనవంతులు లేదా శక్తివంతమైన లేదా ప్రసిద్ధుల పట్ల ప్రత్యేక గౌరవం చూపినప్పుడు, మనము దేవుని కార్యాచరణ

 సూత్రాలను ఉల్లంఘిస్తున్నాము. ప్రజల కీర్తి, అధికారం లేదా సంపదతో సంబంధం లేకుండా మేము వారితో సంబంధం కలిగి ఉన్నప్పుడు, మేము రాజాజ్ఞను నెరవేరుస్తాము.

మన క్రైస్తవ జీవితాలను అంచనా వేయడానికి ప్రేమ అంతిమ సాధనం. ఇంట్లో మరియు పనిలో మనకు సన్నిహితంగా ఉన్నవారిని మనం చూసే విధానం దేవుడు మన వైపు చూసే విధానమవుతుంది.

ధర్మశాస్త్ర మంతయు –  నిన్నువలె నీ పొరుగువానిని ప్రేమించుము అను ఒక్క మాటలో సంపూర్ణమైయున్నది. (గలతీ 5:14)

వీటన్నిటిపైన పరిపూర్ణతకు అనుబంధమైన ప్రేమను ధరించుకొనుడి. (కొలస్సీ 3:14)

బైబిల్ ప్రేమ క్షణికావేశ ప్రేమ కాదు, సెంటిమెంట్ ప్రేమ కాదు. ఇది ప్రజలపై నినాదాలు చేసే ప్రేమ కాదు, ఇతరుల కోసం త్యాగం చేసే ప్రేమ. ఇది ఇతర వ్యక్తులకు సేవ చేసే ఆచరణాత్మక ప్రేమ. ఇది ఏకమార్గం (తిరిగి ప్రేమించబడటం మీద ఆధారపడి ఉండదు), ఇతరులతో స్వేచ్ఛగా సంబంధం కలిగి ఉన్న ఆత్మబలిదాన ప్రేమ.

Share